Bằng ô tô có thay thế được bằng xe máy

Rất các người thắc mắc rằng có blx xe xe hơi rồi thì có cần thi bằng lái xe xe trang bị không và khi bị CSGT dừng xe dành được sử dụng cố kỉnh không?


Có thể sử dụng bằng lái xe xe xe hơi thay mang đến xe trang bị không?

Theo khoản 1, Điều 58 Luật giao thông Đường cỗ quy định, người lái xe lúc tham gia giao thông phải đáp ứng một cách đầy đủ điều kiện sức khỏe theo quy định, độ tuổi với có giấy tờ lái xe tương xứng với loại xe được phép điều khiển và tinh chỉnh do cơ quan có thẩm quyền cấp.

Bạn đang xem: Bằng ô tô có thay thế được bằng xe máy

Xe lắp thêm và ô tô là 2 loại phương tiện cơ giới khác nhau nên khi tinh chỉnh loại phương tiện đi lại nào, người tinh chỉnh và điều khiển phải có bởi lái cân xứng với dòng xe đó, cần thiết dùng giấy tờ lái xe ô tô thay cho giấy tờ lái xe vật dụng được.

Xem thêm: 3 Cách Kiểm Tra Sim Có Đăng Ký Dịch Vụ Gì Không ? #3 Cách Kiểm Tra Sim Viettel Đang Dùng Dịch Vụ Gì


Như vậy, nhắc cả bạn đã sở hữu bằng lái xe ô tô thì cũng vẫn phải tất cả thêm blx xe máy nếu như muốn điều khiển loại phương tiện giao thông này. Mặc dù nhiên, một tin vui nếu bạn đã có bằng lái ô tô rồi thì lúc thi lấy bởi xe máy, bạn sẽ được miễn hoàn toàn phần thi triết lý và chỉ việc thi thực hành.

Không có blx xe có khả năng sẽ bị phạt bao nhiêu?

Trong ngôi trường hợp chúng ta có bằng lái xe ô tô nhưng không có bằng lái xe sản phẩm công nghệ thì khi tinh chỉnh và điều khiển xe sản phẩm công nghệ tham gia giao thông vận tải coi như bạn không có giấy phép tài xế và tùy từng loại xe cộ mà các bạn sẽ bị phân phát tiền như sau:


Căn cứ điểm a khoản 5 và điểm b khoản 8 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP

- phát tiền tự 800.000 đồng cho 1.200.000 đồng đối với người điều khiển và tinh chỉnh xe mô tô bao gồm dung tích xi lanh bên dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe tế bào tô;

- phát tiền tự 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với người điều khiển xe tế bào tô có dung tích xi lanh trường đoản cú 175 cm3 trở lên, xe pháo ô tô, lắp thêm kéo và các loại xe tựa như xe ô tô.


*
Hoàng Hiệp /Theo Tạp chí tín đồ Đưa Tin - Copy link
https://doisongphapluat.nguoiduatin.vn/thethao/co-duoc-dung-bang-lai-xe-o-to-thay-bang-xe-may-khong-d205808.html Copy link
Quảng cáo
*

App Mobile

*


CÔNG TY CP DỊCH VỤ TRUYỀN THÔNG THỂ THAO 247

Người chịu đựng trách nhiệm thống trị nội dung: Nguyễn Huy Hoàn

Địa chỉ giao dịch: Căn 12, Mộc Lan 6 (ML6-12), quần thể đô thị vinhomes riverside Green Bay,phường Mễ Trì, quận nam giới Từ Liêm, Hà Nội

ucozfree.com

Trụ sở chính: Tầng 4, Tòa tháp ngôi sao 5 cánh - Star Tower,đường Dương Đình Nghệ - Phường yên Hòa - Quận cg cầu giấy - Hà Nội